ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดเทศบัญญัติหรือไม่?

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดเทศบัญญัติหรือไม่?  (อ่าน 3 ครั้ง)

ออนไลน์ Petchchacha

  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 141900
  • การ์ม่า: +0/-0
  • ลงประกาศฟรี
    • ดูรายละเอียด

ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดเทศบัญญัติหรือไม่?

ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดกฎเกณฑ์หรือไม่?

จากเรื่องที่คนขับรถบรรทุก 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกเสมียนตำรวจอุปมาปรับเนื่องแต่ใส่รองเท้าแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงมีข้อคิดตามมาว่า มีข้อจำกัดแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่?

เพราะด้วยข้อกำหนดใส่รองเท้าแตะขณะขับ มีอยู่จริงครับ แต่เคี่ยวเข็ญเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถบริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก ข้อกำหนด 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในครั้นขับรถรับจ้าง รถสาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้ละเมียดละไมเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากขัดจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127
ซึ่งข้อกฎเกณฑ์ดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับโดยเจาะจงผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความอ่อนโยนของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ
แต่เพราะว่ารถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรแต่งพระองค์ให้เหมาะสมกับกาลเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับก็พอครับ

Tags :  วิธีเลือกซื้อรถ, รถแต่ง

 

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal